Trang chủ Tin Tức Tiểu sử ông Mùa A Sơn – Phó Bí Thư Thường Trực...

Tiểu sử ông Mùa A Sơn – Phó Bí Thư Thường Trực Tỉnh Điện Biên

21
0

Tiểu sử ông Mùa A Sơn sinh năm 1964 tại huyện Tủa Chùa ( Điện Biên). Ông hiện là Phó Bí Thư Thường Trực Tỉnh Điện Biên – Tạm điều hành tỉnh ủy Điện Biên.

Tiểu sử ông Nguyễn Văn Thắng – Bộ trưởng Bộ Giao Thông Vận Tải

Giới thiệu về Tiểu sử ông Mùa A Sơn – Phó Bí Thư Thường Trực Tỉnh Điện Biên

Tên khai sinh : Mùa A Sơn.

Năm sinh : Ngày 14 tháng 11 năm 1964 ( Năm nay 58 tuổi).

Quê quán : Xã Sín Chải – Huyện Tủa Chùa – Tỉnh Điện Biên.

Trình độ chuyên môn: Cử nhân Luật.

Trình độ lý luận chính trị : Cao cấp.

Quản lý Nhà nước : Chuyên viên cao cấp.

Chức vụ : Phó Bí Thư Thường Trực Tỉnh Điện Biên – Tạm điều hành tỉnh ủy Điện Biên.

Giới thiệu về sự nghiệp của ông Mùa A Sơn – Phó Bí Thư Thường Trực Tỉnh Điện Biên

Từ tháng 5 năm 1991 đến tháng 10 năm 1993: Cán bộ Văn phòng Uỷ ban nhân dân tỉnh Lai Châu (cũ).

Từ tháng 11 năm 1993 đến tháng 10 năm 1996: Sinh viên Trường Đại học Luật Hà Nội.

Từ tháng 11 năm 1996 đến tháng 5 năm 1998: Chuyên viên Văn phòng Uỷ ban nhân dân tỉnh Lai Châu (cũ).

Từ tháng 6 năm 1998 đến tháng 3 năm 1999: Ủy viên Ban Thường vụ Tỉnh đoàn, Trưởng ban xây dựng Đoàn, Chủ nhiệm ủy ban Kiểm tra Tỉnh đoàn Thanh Niên Cộng Sản Hồ Chí Minh tỉnh Lai Châu (cũ).

Từ tháng 01 năm 2001 đến tháng 10 năm 2002: Ủy viên Ban Chấp Hành Đảng bộ tỉnh khóa X, Bí thư Tỉnh đoàn, Bí thư Chi bộ Tỉnh đoàn tỉnh Lai Châu.

Ông Mùa A Sơn (bên trái) được giao nhiệm vụ điều hành Tỉnh ủy Điện Biên

Từ tháng 11 năm 2002 đến tháng 12 năm 2003: Ủy viên Ban Chấp Hành Đảng bộ tỉnh khóa X, Bí thư Huyện ủy huyện Mường Nhé, tỉnh Lai Châu (cũ).

Từ tháng 01 năm 2004 đến tháng 4 năm 2006: Ủy viên BTV Tỉnh ủy khóa XI, Đại biểu Hội đồng nhân dân tỉnh khóa XII, Phó Chủ tịch UBND tỉnh Điện Biên.
Từ tháng 5 năm 2006 đến tháng 9 năm 2010: Ủy viên BTV Tỉnh ủy khóa XI; Chủ tịch Hội đồng nhân dân tỉnh khóa XII; Bí thư Đảng đoàn Hội đồng nhân dân tỉnh nhiệm kỳ 2004 – 2011.\

Từ tháng 10 năm 2010 đến tháng 12 năm 2010: Ủy viên BTV Tỉnh ủy, Phó Bí thư Tỉnh ủy khóa XII; Chủ tịch Hội đồng nhân dân tỉnh khóa XII; Bí thư Đảng đoàn Hội đồng nhân dân tỉnh nhiệm kỳ 2004 -2011.

Từ tháng 01 năm 2011 đến tháng 10 năm 2015: Phó Bí thư Tỉnh ủy khóa XII nhiệm kỳ (2010- 2015); Chủ tịch Uỷ ban nhân dân tỉnh Điện Biên nhiệm kỳ 2011 – 2016, Bí thư Ban cán sự Đảng Uỷ ban nhân dân tỉnh.

Từ ngày 15 tháng 10 năm 2015 đến ngày 22 tháng 5 năm 2016: Phó Bí thư Tỉnh ủy khóa XIV nhiệm kỳ (2015- 2020); Chủ tịch Uỷ ban nhân dân tỉnh Điện Biên nhiệm kỳ 2011 – 2016.

Ngày 29 tháng 6 năm 2016: ông Mùa A Sơn tiếp tục giữ chức vụ Chủ tịch Ủy ban nhân dân tỉnh Điện Biên nhiệm kỳ 2016 – 2021.

Ngày 15 tháng 10 năm 2020: Phó Bí thư Thường trực Tỉnh ủy Điện Biên nhiệm kì 2020 – 2025.

Ngày 10 tháng 11 năm 2020 : Ông Mùa A Sơn thôi giữ chức vụ Chủ tịch UBND tỉnh Điện Biên nhiệm kỳ 2016 – 2021.

Chiều ngày 25 tháng 10 năm 2022, Ban Thường vụ Tỉnh ủy Điện Biên tổ chức Hội nghị công bố phân công nhiệm vụ và bàn giao điều hành hoạt động của Tỉnh ủy, Ban Thường vụ Tỉnh ủy nhiệm kỳ 2020 – 2025.

Tại hội nghị, Ông Mùa A Sơn – Phó Bí thư Thường trực Tỉnh ủy Điện Biên – được giao nhiệm vụ điều hành hoạt động của Ban Chấp hành, Ban Thường vụ Tỉnh ủy Điện Biên sau khi ông Nguyễn Văn Thắng được phê chuẩn làm Bộ trưởng Bộ Giao thông vận tải . Ông Mùa A Sơn thực hiện nhiệm vụ điều hành này cho đến khi Trung ương kiện toàn chức danh Bí thư Tỉnh ủy.

BÌNH LUẬN

Vui lòng nhập bình luận của bạn
Vui lòng nhập tên của bạn ở đây